Người lao động suy giảm 31% khả năng lao độthượ

thời gian:2021-09-02 19:48Tác giả: Trang web này

Công ty cho lm việc ở nh để phng Covid-19 v trong lc ny tôi bị ngã gãy chân th c được coi l bị tai nạn lao động hay không? (Thuý Vy) Theo khoản 1 Điều 45 Luật An ton, vệ sinh lao động năm 2015, người lao động bị tai nạn trong cc trường hợp sau sẽ được coi l bị tai nạn lao động: 1. Tại nơi lm việc v trong giờ lm việc, kể cả khi đang thực hiện cc nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi lm việc hoặc trong giờ lm việc m Bộ luật Lao động v nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho php, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, lm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con b, đi vệ sinh. 2. Ngoi nơi lm việc hoặc ngoi giờ lm việc khi thực hiện công việc theo yu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động. 3. Trn tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi lm việc hoặc từ nơi lm việc về nơi ở trong khoảng thời gian v tuyến đường hợp lý. Như vậy, căn cứ quy định nu trn, người lao động lm việc tại nh m bị tai nạn lin quan công việc (v dụ, my may bị trục trặc lm gãy tay, đi vệ sinh trong thời gian lm việc không may b t gãy chân...) vẫn được coi l bị tai nạn lao động. Căn cứ khoản 2 Điều 45, nếu người lao động bị tai nạn lm suy giảm khả năng lao động từ 5% trở ln do bị tai nạn sẽ được hưởng chế độ tai nạn lao động. -Trợ cấp một lần(theo Điều 48) p dụng với người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30%. Người lao động suy giảm 5% khả năng lao động th được hưởng năm lần mức lương cơ sở, sau đ cứ suy giảm thm 1% th được hưởng thm 0,5 lần mức lương cơ sở. Ngoi mức trợ cấp ny, họ cn được hưởng thm khoản trợ cấp tnh theo số năm đã đng vo Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, từ một năm trở xuống th được tnh bằng 0,5 thng, sau đ cứ thm mỗi năm đng vo quỹ được tnh thm 0,3 thng tiền lương đng vo quỹ của thng liền kề trước thng bị tai nạn lao động. Ai bị tai nạn lao động ngay trong thng đầu tham gia đng vo quỹ hoặc c thời gian tham gia gin đoạn sau đ trở lại lm việc th tiền lương lm căn cứ tnh khoản trợ cấp ny l tiền lương của chnh thng đ. -Trợ cấp hằng thng(theo Điều 49) p dụng với người bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở ln. Người lao động suy giảm 31% khả năng lao động th được hưởng bằng 30% mức lương cơ sở, sau đ cứ suy giảm thm 1% th được hưởng thm 2% mức lương cơ sở. Ngoi mức trợ cấp ny, người lao động hằng thng cn được hưởng thm một khoản trợ cấp tnh theo số năm đã đng vo Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Từ một năm trở xuống được tnh bằng 0,5%, sau đ cứ thm mỗi năm đng vo quỹ được tnh thm 0,3% mức tiền lương đng vo quỹ của thng liền kề trước thng bị tai nạn lao động. Trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong thng đầu tham gia đng vo quỹ hoặc c thời gian tham gia gin đoạn sau đ trở lại lm việc th tiền lương lm căn cứ tnh khoản trợ cấp ny l tiền lương của chnh thng đ. Người bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở ln m bị liệt cột sống hoặc m hai mắt hoặc cụt, liệt hai chi hoặc bị bệnh tâm thần th ngoi mức hưởng ny, hằng thng cn được hưởng trợ cấp phục vụ bằng mức lương cơ sở (theo Điều 52). - Thân nhân người lao động được hưởng trợ cấp một lần bằng 36 lần mức lương cơ sở tại thng người lao động bị tai nạn lao động chết v được hưởng chế độ tử tuất theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 (theo Điều 53). Đồng thời, người lao động bị tai nạn cn được hưởng cc chnh sch khc, như: dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi điều trị thương tật, bệnh tật (theo Điều 54); hỗ trợ chuyển đổi nghề nghiệp cho người bị tai nạn lao động khi trở lại lm việc (theo Điều 55) ... Người sử dụng lao động c trch nhiệm thanh ton chi ph y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động; trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động v cc trch nhiệm khc theo Điều 38. V sao tôi không được đng bảo hiểm do nghỉ lm trong Covid-19? Thu học ph khi học sinh nghỉ do Covid-19, c sai luật? Đãi ngộ với người lm nhiệm vụ phng, chống Covid-19 C nhân c được hỗ trợ lãi suất ngân hng trong Covid-19? Mời độc giả gửi bi, câu hỏitại đâyhoặc về